Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml là một loại thuốc phổ biến được sử dụng để giảm đau và hạ sốt. Thuốc này thuộc nhóm thuốc kháng viêm không steroid (NSAIDs), có tác dụng ức chế sự sản xuất prostaglandin, hóa chất gây đau và viêm trong cơ thể.
Profen 100mg ĐB được sử dụng để điều trị nhiều loại bệnh lý, bao gồm đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau cơ, đau khớp và sốt.
Giới thiệu chung Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml
Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml là một loại thuốc giảm đau và hạ sốt thuộc nhóm thuốc kháng viêm không steroid (NSAIDs). Thành phần chính của thuốc là ibuprofen, một chất có tác dụng ức chế sản xuất prostaglandin, hóa chất gây đau và viêm trong cơ thể. Thuốc Profen 100mg ĐB được sản xuất dưới dạng hỗn dịch uống, dễ dàng sử dụng cho trẻ em và người lớn.
Lưu ý trước khi sử dụng
- Trước khi sử dụng Profen 100mg ĐB, hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.
- Không dùng thuốc cho trẻ em dưới 1 tuổi trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
- Không dùng thuốc cho người bị dị ứng với ibuprofen hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Không dùng thuốc nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú mà chưa có sự cho phép của bác sĩ.
- Không dùng thuốc cùng lúc với các loại thuốc khác mà chưa có sự cho phép của bác sĩ.
- Ngừng sử dụng thuốc và liên hệ với bác sĩ nếu bạn gặp bất kỳ tác dụng phụ nào.
Thành phần Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml
Thành phần |
Ibuprofen |
100mg |
Tá dược vừa đủ |
Chỉ Định Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml
Profen 100mg ĐB được chỉ định điều trị trong các trường hợp sau:
- Hạ sốt ở trẻ em.
- Giảm đau trong các trường hợp như đau răng hoặc đau do nhổ răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau trong viêm khớp dạng thấp, đau do bong gân.
Đối tượng sử dụng Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml
Profen 100mg ĐB là thuốc được sử dụng rộng rãi cho nhiều đối tượng, bao gồm:
- Trẻ em từ 1 tuổi trở lên
- Người lớn
Cách dùng & Liều dùng Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml
Liều dùng Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml
Liều dùng của Profen 100mg ĐB cần được điều chỉnh dựa trên độ tuổi, trọng lượng, tình trạng sức khỏe và mức độ nghiêm trọng của bệnh.
- Người lớn: Dùng giảm đau với liều lượng 20 ml/lần, uống 3-4 lần mỗi ngày.
- Trẻ em: Liều dùng được điều chỉnh dựa trên độ tuổi:
- Tuổi 8-12: 20 ml/lần, uống 3-4 lần mỗi ngày.
- Tuổi 3-7: 10 ml/lần, uống 3-4 lần mỗi ngày.
- Tuổi 1-2: 5 ml/lần, uống 3-4 lần mỗi ngày.
Cách dùng Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml
- Profen 100mg ĐB được dùng theo đường uống.
- Lắc kỹ trước khi sử dụng.
Dược Lý
Dược động học
- Ibuprofen hấp thu tốt ở ống tiêu hóa.
- Nồng độ tối đa của thuốc trong huyết tương đạt được sau khi uống từ 1 đến 2 giờ.
- Thuốc gắn rất nhiều với protein huyết tương.
- Nửa đời của thuốc khoảng 2 giờ.
- Ibuprofen đào thải rất nhanh qua nước tiểu (1% dưới dạng không đổi, 14% dưới dạng liên hợp).
Dược lực học
- Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, dẫn xuất từ acid propionic.
- Cơ chế tác dụng của thuốc là ức chế prostaglandin synthetase và do đó ngăn tạo ra prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của cyclooxygenase.
- Ibuprofen cũng ức chế tổng hợp prostacyclin ở thận và có thể gây nguy cơ ứ nước do làm giảm dòng máu tới thận.
- Ibuprofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém indomethacin.
- Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.
Dạng bào chế & Quy cách đóng gói.
Dạng bào chế: Hỗn dịch uống
Quy cách: Hộp 1 chai x 100ml
Làm gì khi uống sai liều dùng
Quá liều
- Ở trẻ em, các triệu chứng quá liều có thể xảy ra khi uống nhiều hơn 400 mg/kg.
- Ở người lớn, phản ứng quá liều ít xảy ra hơn và triệu chứng kém rõ ràng hơn.
- Thời gian bán thải trong quá liều là 1,5 – 3,0 giờ.
- Những bệnh nhân bị quá liều ibuprofen thường có 1 số biểu hiện như buồn nôn, nôn, đau thượng vị và đôi khi có thể có tiêu chảy xảy ra.
- Ù tai, đau đầu, chảy máu dường tiêu hóa cũng có thể xảy ra.
- Trong trường hợp ngộ độc nghiêm trọng hơn, độc tính có thể xâm nhập vào hệ thống thần kinh trung ương dẫn đến có thể có một số biểu hiện như buồn ngủ, hoặc có thể mất phương hướng, hôn mê, co giật. . .
- Trong trường hợp ngộ độc nặng có biểu hiện nhiễm toan chuyển hóa, thời gian đông máu kéo dài.
- Đợt cấp hen suyễn có thể xảy ra ở bệnh nhân hen, viêm thận, suy gan cũng có thể xảy ra trong quá liều ibuprofen. . .
- Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ.
- Nếu đã uống quá liều thì cần áp dụng những biện pháp sau đây nhằm tăng đào thải và bất hoạt thuốc: rửa dạ dày, gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tẩy muối.
- Nếu co giật xảy ra, điều trị co giật bằng diazepam, cho giãn phế quản ở bệnh nhân hen suyễn.
- Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.
Quên 1 liều
- Bổ sung liều ngay khi nhớ ra.
- Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc.
- Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Tác dụng phụ
Thường gặp, ADR >1/100
- Toàn thân: Sốt, mỏi mệt.
- Tiêu hóa: Chướng bụng, buồn nôn, nôn.
- Thần kinh trung ương: Nhức đầu, hoa mắt chóng mặt, bồn chồn, ù tai, rối loạn thính giác, thị giác,…
- Da: Mẩn ngứa, ngoại ban.
Ít gặp, 1/100>ADR>1/1000
- Toàn thân: Phản ứng dị ứng (đặc biệt co thắt phế quản ở người bệnh bị hen), viêm mũi, nổi mày đay.
- Tiêu hóa: Đau bụng, chảy máu dạ dày – ruột, làm loét dạ dày tiến triển.
- Thần kinh trung ương: Lơ mơ, mất ngủ, ù tai.
- Mắt: Rối loạn thị giác.
- Tai: Thính lực giảm.
- Máu: Thời gian máu chảy kéo dài.
Hiếm gặp, ADR<1/1000
- Toàn thân: Phù, nổi ban, hội chứng Stevens – Johnson, rụng tóc.
- Thần kinh trung ương: Trầm cảm, viêm màng não vô khuẩn, nhìn mờ, rối loạn nhìn màu, giảm thị lực do ngộ độc thuốc.
- Máu: Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, giảm bạch cầu hạt, thiếu máu.
- Gan: Rối loạn co bóp túi mật, các thử nghiệm thăm dò chức năng gan bất thường, nhiễm độc gan.
- Tiết niệu sinh dục: Viêm bàng quang, đái ra máu, suy thận cấp, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư.
- Nguy cơ huyết khối động mạch.
Hướng dẫn cách xử trí ADR
- Nếu người bệnh thấy nhìn mờ, giảm thị lực, hoặc rối loạn nhận cảm màu sắc thì phải ngừng dùng ibuprofen.
- Nếu có rối loạn nhẹ về tiêu hóa thì nên uống thuốc lúc ăn hay uống với sữa.
Lưu ý
Chống chỉ định
- Profen 100mg ĐB chống chỉ định trong các trường hợp sau:
- Mẫn cảm với ibuprofen hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Bệnh nhân loét dạ dày tá tràng tiến triển.
- Bệnh nhân có tiền sử hen, mày đay hoặc mẫn cảm với aspirin hay các thuốc chống viêm không steoid khác.
- Bệnh nhân có tiền sử chảy máu hoặc thủng đường tiêu hóa có liên quan đến việc sử dụng các thuốc kháng viên không steroid khác trước đó.
- Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch.
- Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
- Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu bị suy thận (tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận).
- 3 tháng cuối của thai kỳ.
Mức ảnh hưởng tới khả năng vận hành máy móc
- Profen 100mg ĐB có thể gây ra một số tác dụng phụ như chóng mặt, buồn ngủ, nhìn mờ,...
- Do đó, cần thận trọng khi lái xe hoặc vận hành máy móc khi đang sử dụng thuốc.
Thời kỳ mang thai
- Không nên sử dụng Profen 100mg ĐB trong 3 tháng cuối của thai kỳ.
- Nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng Profen 100mg ĐB trong thời kỳ mang thai.
Thời kỳ cho con bú
- Không nên sử dụng Profen 100mg ĐB trong thời kỳ cho con bú.
- Ibuprofen có thể bài tiết vào sữa mẹ và có thể gây hại cho trẻ sơ sinh.
Tương tác thuốc
- Tránh phối hợp thuốc với các NSAIDs khác, bao gồm các thuốc ức chế có chọn lọc trên COX-2 (Cyclooxygenase-2) do làm tăng nguy cơ loét hoặc chảy máu.
- Cần thận trọng khi dùng ibuprofen cho người cao tuổi do làm tăng tần suất phản ứng bất lợi của NSAIDs đặc biệt là xuất huyết tiêu hóa, thủng dạ dày và có thể gây tử vong.
Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml giá bao nhiêu? Mua ở đâu?
- Giá cả của Profen 100mg ĐB có thể thay đổi tùy theo nhà thuốc và khu vực.
- Bạn có thể tìm mua Profen 100mg ĐB tại các nhà thuốc trên toàn quốc.
Kết luận
Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml là một loại thuốc giảm đau và hạ sốt hiệu quả được sử dụng rộng rãi cho nhiều đối tượng, bao gồm trẻ em từ 1 tuổi trở lên và người lớn. Thuốc này có tác dụng nhanh chóng và hiệu quả trong việc giảm đau và hạ sốt. Tuy nhiên, trước khi sử dụng Profen 100mg ĐB, bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ để đảm bảo an toàn và hiệu quả cho bản thân.